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1.1 Bajeti ya Serikali ni nini ? 
Bajeti ya Serikali ni mpango unaobainisha namna 
Serikali itakavyokusanya mapato na kutumia 
katika mwaka husika ili kutekeleza shughuli 
mbalimbali kwa ajili ya ustawi wa jamii. Msingi wa 
bajeti ya Serikali ni Katiba ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Ibara ya 137 (1) ambayo inaeleza, 
"Rais atatoa maagizo kwa watu wanaohusika 
kwamba, watengeneze na kuwasilisha kwenye 
Bunge katika kila mwaka wa fedha wa Serikali, 

makadirio ya mapato na matumizi ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano kwa ajili ya kipindi cha mwaka wa fedha unaofuata". 
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Raisi  wa awamu ya sita wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan

1. UTANGULIZI

Kijitabu cha Bajeti ya Serikali Toleo la Mwananchi  kinatoa 
muhtasari wa sera na mipango iliyomo katika bajeti ya 
Serikali kwa lugha rahisi. Lengo la kijitabu hichi ni kuonge-
za uelewa, uwazi, na uwajibikaji katika usimamizi wa fedha 
za umma. Sera na mipango iliyomo katika bajeti ya Serikali 
hugusa maisha ya kila mwananchi kwa namna mbalimbali, 
hivyo ni muhimu mwananchi kupata uelewa na kushiriki 
kikamilifu katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo 
iliyoainishwa.



makadirio ya mapato na matumizi ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano kwa ajili ya kipindi cha mwaka wa fedha unaofuata". 
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Ukurasa - 2

Nguzo za umeme Gridi ya Taifa

                                               2. VIPAUMBELE VYA BAJETI
Katika bajeti ya mwaka 2022/23, Serikali imeendelea kuzingatia 
maeneo matano (5) ya vipaumbele vya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26. Bajeti 
imejielekeza katika kuimarisha sekta za uzalishaji zikiwemo 
kilimo, mifugo, uvuvi, nishati na kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji ili kujenga uchumi, kukabiliana na uma-
sikini pamoja na ukosefu wa ajira hususani kwa vijana.

1. UTANGULIZI

Kijitabu cha Bajeti ya Serikali Toleo la Mwananchi  kinatoa 
muhtasari wa sera na mipango iliyomo katika bajeti ya 
Serikali kwa lugha rahisi. Lengo la kijitabu hichi ni kuonge-
za uelewa, uwazi, na uwajibikaji katika usimamizi wa fedha 
za umma. Sera na mipango iliyomo katika bajeti ya Serikali 
hugusa maisha ya kila mwananchi kwa namna mbalimbali, 
hivyo ni muhimu mwananchi kupata uelewa na kushiriki 
kikamilifu katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo 
iliyoainishwa.
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3. SERA ZA BAJETI NA UCHUMI JUMLA

3.1. Shabaha za Uchumi Jumla
Shabaha za Uchumi Jumla katika kipindi cha mwaka 
2022/23 ni kama ifuatavyo:
   i.  Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa (GDP) kufikia asilimia  
       4.7 mwaka 2022 na asilimia 5.3 kwa mwaka 2023;
  ii. Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na  
      kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo wa tarakimu   
      moja ya wastani wa asilimia kati ya 3.0 hadi 7.0 katika  
      muda wa kati;
iii.  Mapato ya ndani kufikia asilimia 14.9 ya Pato la Taifa  
      (GDP) mwaka 2022/23;

iv.  Mapato ya kodi kufikia asilimia 11.7 ya Pato la Taifa (GDP) mwaka 2022/23; na
v.  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
     kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne.
3.2 Sera na Mikakati ya Kuongeza Mapato Mwaka 2022/23
i.  Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika kufanya makadirio ya kodi kwa wafanyabiashara wadogo  
    ambao hawana uwezo wa kutunza kumbukumbu na kutengeneza hesabu za biashara zao;
ii. Kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia ili kurahisisha uwasilishaji wa ritani za kodi kielektroniki na ulipaji  
    kodi kwa wakati;
iii.Kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Malipo Serikalini - GePG na kuhimiza malipo ya Serikali kutumia  
    Namba ya Kumbukumbu ya Malipo;
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iv.  Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika mashirika,  
      taasisi za umma na wakala za serikali ili kuongeza  
      ufanisi na kuhakikisha gawio na michango stahiki  
      inawasilishwa kwa wakati;
v.   Kuendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara   
      kwa kuipa nafasi zaidi sekta binafsi ili kuongeza  
      mchango katika kukuza uchumi, kutoa ajira na  
      kuongeza mapato; na
vi.  Kuendeleza uanzishwaji wa vituo vya pamoja vya  
      utoaji huduma ili kuwezesha huduma muhimu zinazo 
      hitajika katika kuanzisha na kufanya biashara 
      kupatikana sehemu moja. 

Katika mwaka 2022/23, Sera za Matumizi zitajikita katika 
kubana na kuondoa matumizi yasiyo ya lazima. Hatua za 
kutekeleza sera hizi ni za muda wa kati na muda mrefu 
ambazo ni:
i.  Kudhibiti gharama zinazotokana na ununuzi na  
    matumizi ya magari; 
ii. Kufanya maboresho katika mfumo wa ununuzi wa  
    umma kwa kuhakikisha bei za bidhaa na huduma  
    zinazotumika sokoni zinaingizwa kwenye mfumo wa   
    TANePS na kuwa kikomo cha bei zitakazotumika Serikalini; 
iii.Kuendelea kutumia mifumo ya TEHAMA katika  
     utekelezaji wa shughuli za Serikali;
iv. Kumuongezea rasilimali watu na fedha ofisi ya  
     Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Serikali ili
     kumwezesha kukagua thamani ya fedha na kufanya  
     ukaguzi kwa wakati; na
v.  Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa ulipaji wa  
     mishahara ya watumishi wa umma.

4. MAPATO NA MATUMIZI

Katika mwaka 2022/23, Serikali imepanga kukusanya na 
kutumia jumla ya shilingi trilioni 41.48. Mapato 
yanatarajiwa kukusanywa kutoka vyanzo mbalimbali na 
kuelekezwa katika maeneo muhimu ya matumizi. 

3.3  Mkakati wa Kubana Matumizi Mwaka 2022/23
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4.1 Mgawanyo wa Matumizi kwa Mamlaka za 
       Serikali za Mitaa

ii. Shilingi bilioni 257.4 kwa ajili ya ujenzi wa madarasa,  
    mabweni, mabwalo, nyumba za shule, uzio wa 
    mabweni 99 ya watoto wenye mahitaji maalum, 
    matundu ya vyoo, shule shikizi za msingi na maabara 
    za shule za sekondari;
iii.Shilingi bilioni 98.0 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya  
    utawala, nyumba za wakurugenzi na wakuu wa idara;
iv.Shilingi bilioni 75.9 kwa ajili ya mikopo kwa vijana,  
    wanawake na watu wenye ulemavu;
v. Shilingi bilioni 40.1 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi  
    ya kimkakati ili kuziongezea mapato ya ndani Mamlaka  
    za Serikali za Mitaa;
vi.Shilingi bilioni 20.3 kwa ajili ya kulipa posho za 
    madiwani; na
vii.Shilingi bilioni 15.9 kwa ajili ya Mfuko wa Kuchochea  
     Maendeleo ya Jimbo.

Mishahara
4,478.0

Maendeleo 
kutokana na vyanzo 

vya nje
977.5

Maendeleo 
kutokana na vyanzo 

vya ndani
1,313.3

Matumizi 
mengineyo

783.9

Matumizi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Shilingi 
Bilioni)

Maendeleo yatokanayo na vyanzo vya nje

Matumizi Mengineyo

Deni la Serikali

Mishahara

Maendeleo yatokanayo na vyanzo vya ndani

2,699.1

7,558.0

9,087.0

9,830.8

12,305.8

Matumizi ya Serikali (Shilingi Bilioni)

Baadhi ya maeneo ya vipaumbele vya matumizi
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ni:
i.  Shilingi bilioni 346.5 kwa ajili ya  Elimu Bila Ada;
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5. MGAWANYO WA BAJETI KISEKTA
5.1 Sekta ya Elimu
Sekta ya Elimu imetengewa shilingi trilioni 5.7. Fedha hizi 
zitatumika katika maeneo ya vipaumbele kama ifuatavyo:
i.   Shilingi trilioni 4.4 kwa ajili ya elimu ya awali, msingi na  
      sekondari, vyuo vya ualimu, ukaguzi wa shule, elimu ya  
      watu wazima na elimu isiyo rasmi;
ii.   Shilingi trilioni 1.0 kwa ajili ya elimu ya juu, sayansi na  
      teknolojia ikijumuisha shilingi bilioni 570 kwa ajili ya  
       mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu;
iii.  Shilingi bilioni 145.0 kwa ajili ya elimu ya ufundi na  
      mafunzo ya ufundi stadi; na 
iv    Shilingi bilioni 97.9 kwa ajili ya matumizi ya utawala.
Aidha, hatua za kimkakati za kuboresha Sekta ya Elimu kwa 
mwaka 2022/23 ni kama ifuatavyo:
i.     Kuanzisha dirisha maalumu kupitia TASAF kwa ajili ya  
       kusaidia watoto wanaotoka katika familia maskini;
ii.    Kujenga mabweni ya watoto wa kike kwenye maeneo  
       hatarishi;
iii.   Kuimarisha elimu ya ufundi hususani katika vyuo vya  
       kati kwa lengo la kuwajengea uwezo wa kujiajiri au 
       kuajiriwa;
iv.   Kuongeza wigo wa utekelezaji wa programu ya Elimu 
      Bila Ada kwa kufuta ada kwa wanafunzi wa kidato cha  

      tano na sita; na 
v.    Kujenga vyuo vya ufundi stadi katika Mkoa wa  
       Songwe na wilaya 36 ambazo hazina vyuo.

5.2 Sekta ya Afya
Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 2.1. 
Baadhi ya maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo:
i.  Shilingi bilioni 941.9 ni kwa ajili ya kuboresha  
    huduma na miundombinu ya afya katika
    zahanati, vituo vya afya na hospitali za wilaya;
ii. Shilingi bilioni 862.0 kwa ajili ya kuboresha    
    huduma za tiba na miundombinu katika hospitali  
    za rufaa ngazi ya kanda na taifa;

5.3 Huduma za Utawala na Deni la Serikali
Serikali imetenga shilingi trilioni 16.8 kwa ajili ya 
Huduma za Utawala na kugharamia deni la Serikali. 
Mchanganuo wa matumizi ya sekta hii ni kama 
ifuatavyo:
i.   Shilingi trilioni 9.1 kwa ajili ya ulipaji wa deni la  
     Serikali;
ii.  Shilingi trilioni 3.8 kwa ajili ya shughuli za utawala;
iii. Shilingi trilioni 3.7 kwa ajili ya shughuli za fedha na  
     uchumi ikijumuisha shilingi bilioni 400.9 kwa ajili ya  
     Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika tarehe 23,  
     Agosti 2022; na
iv. Shilingi bilioni 208.0 kwa ajili ya shughuli za mambo  
     ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki.



      tano na sita; na 
v.    Kujenga vyuo vya ufundi stadi katika Mkoa wa  
       Songwe na wilaya 36 ambazo hazina vyuo.

5.2 Sekta ya Afya
Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni 2.1. 
Baadhi ya maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo:
i.  Shilingi bilioni 941.9 ni kwa ajili ya kuboresha  
    huduma na miundombinu ya afya katika
    zahanati, vituo vya afya na hospitali za wilaya;
ii. Shilingi bilioni 862.0 kwa ajili ya kuboresha    
    huduma za tiba na miundombinu katika hospitali  
    za rufaa ngazi ya kanda na taifa;

iii.  Shilingi bilioni 258.4 kwa ajili ya huduma za kinga  
       ikiwemo ununuzi na usambazaji wa dawa, vifaa, vifaa  
       tiba, vitendanishi na chanjo;

iv.   Shilingi bilioni 85.8 kwa ajili ya kugharamia shughuli  
      za utawala na rasilimali watu katika utoaji wa huduma  
      za afya; na
v.   Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kuboresha huduma ya  
      afya na miundombinu katika hospitali za rufaa za  
      mikoa.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
akipata maelezo kutoka kwa Daktari wa Kitengo cha Magonjwa ya Figo 

katika Hospitali ya kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere Mkoani Mara.

5.3 Huduma za Utawala na Deni la Serikali
Serikali imetenga shilingi trilioni 16.8 kwa ajili ya 
Huduma za Utawala na kugharamia deni la Serikali. 
Mchanganuo wa matumizi ya sekta hii ni kama 
ifuatavyo:
i.   Shilingi trilioni 9.1 kwa ajili ya ulipaji wa deni la  
     Serikali;
ii.  Shilingi trilioni 3.8 kwa ajili ya shughuli za utawala;
iii. Shilingi trilioni 3.7 kwa ajili ya shughuli za fedha na  
     uchumi ikijumuisha shilingi bilioni 400.9 kwa ajili ya  
     Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika tarehe 23,  
     Agosti 2022; na
iv. Shilingi bilioni 208.0 kwa ajili ya shughuli za mambo  
     ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki.
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5.4 Ulinzi, Usalama na Utii wa Sheria 
Shilingi trilioni 4.2 zimetengwa kwa ajili ya kuimarisha 
ulinzi, usalama na  usimamizi wa mifumo ya haki na utoaji 
haki ikiwemo ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
mahakama.  
5.5 Sekta ya Maendeleo ya Uchumi
Sekta ya Maendeleo ya Uchumi imetengewa shilingi 
trilioni 9.1. Mchanganuo wa baadhi ya matumizi ya sekta 
hii ni kama ifuatavyo:
5.5.1 Sekta ya Kilimo
Sekta ya Kilimo ikijumuisha mifugo na uvuvi imetengewa 
shilingi trilioni 1.2 kwa ajili ya kutekeleza malengo ya 
kimkakati na vipaumbele vya Kitaifa kwenye sekta hii kwa 
mchanganuo ufuatao: -
i.   

ii. 

iii. 

iv.  Shilingi bilioni 50.0 kwa ajili ya ujenzi wa bandari  
      ya uvuvi Kilwa; na
v.  Shilingi bilioni 46.7 kwa ajili ya miradi ya  
     maendeleo ya Sekta ya Mifugo

Shilingi bilioni 300.0 kwa ajili ya kujenga miundom-
binu ya umwagiliaji katika skimu mpya 25 zenye 
jumla ya hekta 53,234;

Shilingi bilioni 135.7 kwa ajili ya maendeleo ya sekta 
ya uvuvi ikiwemo Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa 
Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(SWIOFish);

Shilingi bilioni 268.9 kwa ajili ya miradi ya maende-
leo, ikiwemo shilingi bilioni 100.6 ya ruzuku ya 
mbolea na shilingi bilioni 3.0 kwa ajili ya kilimo cha 
vizimba (block farming) kwa vijana;

5.5.2 Madini
Serikali imetenga shilingi bilioni 83.3 kwa ajili ya 
sekta ndogo ya madini ikilenga kuongeza mchango 
wa sekta hii kwenye ukuaji wa uchumi. Shughuli za 
kipaumbele ni pamoja na: kuwaendeleza wachim-
baji wadogo; kuhamasisha ujenzi wa viwanda vya 
uchenjuaji, uyeyushaji, usafishaji na utengenezaji 
wa bidhaa za madini; kufanya tafiti za madini; na 
kuimarisha ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali.



iv.  Shilingi bilioni 50.0 kwa ajili ya ujenzi wa bandari  
      ya uvuvi Kilwa; na
v.  Shilingi bilioni 46.7 kwa ajili ya miradi ya  
     maendeleo ya Sekta ya Mifugo
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5.5.3 Nishati
Sekta ndogo ya Nishati imetengewa shilingi trilioni 2.9 
kwa ajili ya: 
i.

ii. 

iii.

iv. 

Kugharamia miradi ya kuzalisha umeme ikiwemo 
Bwawa la Julius Nyerere MW 2,115, Maporomoko 
ya Maji ya Rusumo MW 80, Ruhudji MW 358, na 
Rumakali MW 80;

Ujenzi wa njia za kusafirisha umeme kutoka Rufiji 
– Chalinze - Kinyerezi - Dodoma na Singida – 
Arusha – Namanga pamoja na mradi wa kufikisha 
umeme katika vitongoji; na
Miradi ya petroli na gesi asilia ikiwemo usamba-
zaji wa gesi asilia viwandani, utafiti wa mafuta na 
gesi asilia, kuchakata na kusindika gesi asilia, na 
uimarishaji wa mfumo wa uagizaji wa mafuta kwa 
pamoja.

Kusambaza umeme vijijini kupitia Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA); 

5.5.4 Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
Sekta ndogo ya ujenzi na uchukuzi imetengewa shilingi 
trilioni 3.9 kugharamia shughuli mbalimbali ikiwemo:
i.

ii.

iii.

iv.

Shilingi trilioni 1.4 kwa ajili ya ujenzi wa reli ya 
kisasa SGR, Mfuko wa Reli na ukarabati wa reli ya 
TAZARA;
Shilingi trilioni 1.3 kwa ajili ya miradi ya ujenzi na 
ukarabati wa barabara;
Shilingi bilioni 488.4 kwa ajili ya kukamilisha 
malipo ya ununuzi wa ndege, ujenzi na 
ukarabati wa viwanja vya ndege; na
Shilingi bilioni 100.1 kwa ajili ya uboreshaji wa 
bandari ya Dar es Salaam.

Daraja la JP Magufuli, linalojengwa jijini Mwanza litakalo ziunganisha wilaya 
za Misungwi na Sengerema kupitia Ziwa Victoria linatarajiwa kuwa daraja 

refu kuliko yote Afrika Mashariki na Kati na litakuwa la sita kwa urefu katika 
Bara la Afrika kwa takwimu za sasa.
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Kipande cha Reli ya Kisasa (SGR) Ruvu Station

5.5.5 Maliasili, Utalii na Mazingira
Sekta hii imetengewa shilingi bilioni 615.4 kwa ajili ya; 
kukuza utalii wa ndani; kutangaza utalii; kuibua masoko 
mapya ya utalii; kukarabati na kuimarisha miundom-
binu katika maeneo ya hifadhi; kuibua na kuendeleza 
mazao ya utalii ya kimkakati; pamoja na usimamizi na 
uhifadhi wa mazingira.
5.5.6 Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Serikali imetenga shilingi bilioni 282.9 kwa ajili ya kute-
keleza shughuli mbalimbali zikiwemo:
i. Shilingi bilioni 12.8 kwa ajili ya kuboresha mazingi-

ra ya biashara na maendeleo ya viwanda, kuongeza 
tija na ufanisi kwenye uzalishaji wa viwanda na 
ufuatiliaji wa masoko;

ii.

iii.

iv.

Shilingi bilioni 10.4 kwa ajili ya uendelezaji wa 
bidhaa za ngozi, ujenzi wa miundombinu ya 
uwekezaji wa viwanda na uchakataji wa mafuta 
ya kula; 
Shilingi bilioni 3.7 kwa ajili ya kukuza masoko 
ya bidhaa na huduma zinazozalishwa nchini na 
kukuza sekta binafsi; na

Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana.

Shilingi bilioni 21.2 kwa ajili ya kuwezesha 
shughuli za kazi na ajira ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha ofisi za kazi mikoani ili kudhibiti na 
kusimamia vibali vya kazi na ukusanyaji wa mad-
uhuli ya Serikali;

Shilingi bilioni 2.0 kwa ajili ya utafiti, ugunduzi  
mafunzo ya elimu ya biashara kwa wadau na 
kuimarisha mifumo ya TEHAMA.

Shilingi bilioni 9.0 kwa ajili ya kuwezesha 
Programu ya Kukuza Ujuzi na Kuongeza Fursa za 
Ajira na Kazi zenye Staha; na

5.5.7 Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza  Ujuzi
Sekta ndogo ya Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza 
Ujuzi imetengewa shilingi bilioni 31.2 kugharamia 
shughuli za vipaumbele ikiwemo:
i.

ii.

iii.



Mhe Rais Samia Suluhu Hassan akizindua mradi wa maji 
Mlandizi – Chalinze - Mboga
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5.6 Sekta ya Hifadhi ya Jamii
Sekta ya Hifadhi ya Jamii imetengewa shilingi trilioni 
2.2 kwa ajili ya kugharamia utoaji wa huduma za 
msingi kwa wazee wasiojiweza, kutokomeza ukatili wa 
kijinsia na watoto walio katika mazingira hatarishi, 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii; na Mfuko wa Bima ya Afya 
(NHIF).
5.7 Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.3 kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli mbalimbali zinazohusu maji, 
makazi na maendeleo ya jamii kama ifuatavyo:
5.7.1 Maji
Serikali imetenga shilingi bilioni 723.8 kwa ajili ya 
sekta ndogo ya maji ili kutekeleza shughuli mbalimbali 
za kipaumbele ikiwemo miradi ya kusambaza maji 
mijini na vijijini. Baadhi ya miradi ya kipaumbele ni 
pamoja na: 
i.

ii.

iii.

iv.

v.

Shilingi bilioni 249.1 kwa ajili ya mradi wa 
kusambaza maji vijijini na usafi wa mazingira; 
Shilingi bilioni 181.0 kwa ajili ya mradi wa 
kukarabati miundombinu na kusambaza maji 
mijini; 
Shilingi bilioni 46.6 kwa ajili ya mradi wa maji 
safi na usafi wa mazingira katika jiji la Dar es 
Salaam na mkoa wa Pwani;
Shilingi bilioni 29.9 kwa ajili ya mradi wa kutam-
bua, kutunza, kusimamia na kuendeleza rasili-
mali maji; na

Shilingi bilioni 28.9 kwa ajili ya mradi wa kutoa 
maji Ziwa Victoria kupeleka Tinde hadi Shelui.

5.7.2 Ardhi, Nyumba na Makazi
Sekta hii ndogo imetengewa shilingi bilioni 118.6 kwa 
ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali za kipaumbele 
ikiwemo: uandaaji wa hati, kusajili na kutoa hatimiliki 
na hati za hakimiliki za kimila kwa wananchi; kuboresha 
miundombinu ya upimaji na ramani; kushughulikia  
migogoro ya ardhi; kuboresha mifumo ya utunzaji wa 
kumbukumbu za ardhi kwa njia za kielektroniki; utam-
buzi, upangaji miji, upimaji na urasimishaji wa makazi 
kwa kushirikiana na mamlaka za upangaji na sekta 
binafsi; na uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi 
katika ngazi za wilaya.



6. MABORESHO YA MIFUMO YA KODI, ADA NA TOZO
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5.7.3 Maendeleo ya Jamii
Shilingi bilioni 455.2 zimetengwa kwa ajili ya sekta 
ndogo ya maendeleo ya jamii. Baadhi ya shughuli 
zitakazogharamiwa ni pamoja na kuimarisha: utoaji wa 
huduma za maendeleo na ustawi wa jamii nchini; 
ushiriki wa jamii katika shughuli za maendeleo, upati-
kanaji wa haki na maendeleo ya mtoto, uwezeshaji wa 
makundi maalum ikiwemo machinga.

5.7.4 Utamaduni, Sanaa na Michezo
Jumla ya shilingi bilioni 35.4 zimetengwa kwa ajili ya 
kukuza, kuendeleza Sanaa, michezo na utamaduni. 
Maeneo ya kipaumbele yatakayotekelezwa ni pamoja 
na: ujenzi na ukarabati wa viwanja, vituo vya mazoezi 
na kupumzikia; kugharamia Mfuko wa Sanaa na 
Utamaduni; kuendeleza vipaji vya michezo; na kuweze-
sha timu za Taifa.

Serikali imefanya maboresho ya mifumo ya kodi, ada na tozo kwa lengo la kuongeza kasi ya kufufua uchumi na 
kuimarisha sekta za uzalishaji kwa ajili ya kuboresha maisha ya watanzania, hususani katika sekta ya kilimo, 
mifugo, uvuvi na viwanda, na kuongeza mapato ya Serikali. Baadhi ya maeneo yaliyoboreshwa ni kama ifuata-
vyo:
6.1 Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), SURA 148
a. Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye:
  i.   Vifaa vya kupima hali ya udongo kwa ajili ya kukuza utafiti na kuendeleza sekta ya kilimo pamoja na vifaa vya  
       kupima hali ya hewa;
  ii.  Vyandarua vinavyotumika katika uzalishaji wa mbogamboga na maua (agro-net) kwa ajili ya kukuza sekta ya  
       kilimo na kuongeza tija kwenye uzalishaji;
 iii.  Magari yenye jokofu (refrigerated trucks) na vyumba vya ubaridi (cold rooms) kwa ajili ya kuzuia mazao  
       kuharibika baada ya mavuno na kuchochea kilimo cha kisasa;



   iv.  Malighafi na mashine za kutengeneza mbolea ili kutoa unafuu kwa wazalishaji wa mbolea na kuvutia  
         uwekezaji nchini;
    v.  Maziwa ya mtindi (yoghurt), maziwa yanayozalishwa kwa joto la juu na kudumu kwa muda mrefu(UHT Milk)  
         pamoja na vifungashio vya maziwa kwa ajili ya kuwawezesha wazalishaji wa ndani kushindana kikanda na  
         kimataifa, kuongeza ajira na kuboresha maisha ya watu;
   vi.  Vifaa vya kielektroniki kwa ajili ya utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo nchini, vifaa vya machinjio na  
         mbegu za malisho ya mifugo; 
   vii. Nyavu za kuvulia (fishing nets), ndoano (fishing hooks), na kamba za kufungia ndoano (fishing lines) kwa  
         lengo la kukuza wavuvi wadogo; na
   viii. Mafuta ya kula yanayozalishwa nchini kwa mbegu zinazozalishwa nchini kwa kipindi cha mwaka mmoja,  
          malighafi za uzalishaji wa mafuta ya kula na vifungashio vinavyotumika kwenye uzalishaji wa mafuta.

b.  Kuanza kukusanya kodi ya ongezeko la thamani katika biashara mtandao (digital services) kwa kurahisisha 
     utaratibu wa usajili wa walipakodi wanaotoa huduma za kidijitali bila ya kuwa na makazi hapa nchini; na

c. Kufuta msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani kwenye:
   i.  Simu janja za mkononi (smartphones), vishikwambi (tablets) na modemu; na
   ii. Huduma za kukodi ndege (air charter services).

6.2 Sheria ya Kodi ya Mapato SURA 332
   i. Kuweka kiwango cha asilimia 3.5 cha kodi ya mapato kwa walipakodi wenye mauzo yanayozidi shilingi milioni  
      11 lakini yasiyozidi shilingi milioni 100 kwa mwaka;
  ii. Kuondoa msamaha wa kukata kodi ya zuio kwenye malipo ya upangishaji nyumba, vyumba na majengo ya  
      biashara;
  iii.Kusamehe kodi ya zuio kwenye kuponi za hati fungani za makampuni na manispaa; na
  iv. Kutoza kodi ya mapato ya asilimia 2 kwenye malipo yanayofanywa kwa watoa huduma za kidijitali wa kigeni.
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6.3 Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147
    i.  Kupunguza ada ya leseni kwa wazalishaji na waingizaji wa bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa kutoka  
        shilingi 500,000 hadi shilingi 300,000;
    ii. Kusamehe ushuru wa bidhaa kwenye vifungashio vya maua, matunda, na mbogamboga; na
    iii.Kutoza ushuru wa bidhaa wa shilingi 1,000 kwa kilo ya bidhaa za sukari zinazoingizwa kutoka nje ya nchi.
6.4 Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004
    i. Kurejesha utozaji wa ushuru wa forodha wa kiwango cha asilimia 0 badala ya asilimia 25 kwa mafuta ghafi  
       ya kula ya mawese (crude palm oil); 
   ii. Kutoza ushuru wa forodha kwa kiwango cha asilimia 10 badala ya asilimia 0 kwa mwaka mmoja kwenye   
       mafuta ghafi ya soya, karanga, nazi na haradali;
   iii. Kutoza ushuru wa forodha wa asilimia 25 au dola za Marekani 500 kutoka asilimia 35 kwa kila tani moja ya    
        ujazo (metric ton) kwa mwaka mmoja kwenye mafuta ya kula yaliyochakatwa kwa kiwango cha kati na cha  
        mwisho (semi-refined and refined);
   iv. Kuongeza ushuru wa forodha kutoka asilimia 10 hadi asilimia 25 kwa mwaka mmoja kwenye nyuzi za pamba  
        (cotton yarn);
    v. Kutoza ushuru wa forodha wa asilimia 0 badala ya asilimia 10 kwa mwaka mmoja kwenye malighafi za 
        kutengeneza viongeza ladha kwenye vyakula na vinywaji (food flavors) kwa utaratibu wa Duty Remission;
   vi. Kutoza ushuru wa forodha kwa kiwango cha asilimia 25 kwa mwaka mmoja kwenye sukari ya matumizi ya  
       kawaida inayoagizwa kutoka nje ya nchi kwa vibali maalum kwa ajili ya kuziba pengo la uzalishaji hapa nchini;
   vii. Kutoza ushuru wa forodha wa asilimia 0 kwa mwaka mmoja kwenye hema za chuma (prefabricated 
         building) zitakazoagizwa na wafugaji kwa utaratibu wa Duty Remission;
   viii. Kuongeza ushuru wa forodha kutoka asilimia 25 hadi asilimia 35 kwenye nywele bandia; na
   ix.   Kutoza ushuru wa forodha kwa kiwango cha asilimia 35 kwenye sigara za kielektroniki.
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6.5 Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438
Kuweka sharti kwa kila mtanzania mwenye kitambulisho cha Taifa kupata Namba ya Mlipa Kodi na kuhakikisha 
Namba ya Mlipakodi inayotolewa inaoanishwa na Namba ya Kitambulisho cha Taifa.
6.6 Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, SURA 290
i.Kusamehe ushuru wa mazao kwenye mbegu (seeds); na
ii.Kupunguza ushuru wa mazao ya misitu (forest produce cess) kutoka asilimia 5 hadi asilimia 3.
6.7 Sheria ya Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, Sura 263
Kupunguza kiwango cha mchango wa fidia kwa wafanyakazi kwa sekta binafsi kutoka asilimia 0.6 inayotozwa 
sasa hadi asilimia 0.5 ya mapato ghafi ya wafanyakazi.
6.8 Sheria ya Madini, SURA 123
i.Kupunguza kiwango cha mrabaha (royalty) kutoka asilimia 3 hadi 1 kwenye makaa ya mawe yanayotumika 
kama malighafi ya kuzalisha nishati viwandani; na
ii.Kupunguza kiwango cha kutoza mrabaha kutoka asilimia 6 hadi 4 kwa dhahabu inayouzwa kwenye vituo vya 
kusafishia madini (refinery centres).
6.9 Sheria ya Korosho, SURA 203
Kugawanya mapato yatokanayo na tozo ya kusafirisha korosho ghafi nje ya nchi kama ifuatavyo: asilimia 50 
ipelekwe Wizara ya Kilimo kwa ajili ya ruzuku ya pembejeo na Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo (ADF); na asilimia 
50 ipelekwe Mfuko Mkuu wa Serikali. 
6.10 Sheria ya Bima, SURA 394
Kuongeza wigo wa bima ya lazima (mandatory insurance) kwa kujumuisha masoko ya umma, majengo ya 
biashara, bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje, vyombo vya baharini na vivuko.
6.11 Sheria ya Usafirishaji Bidhaa Nje ya Nchi, SURA 196
Kutoza tozo ya asilimia 30 au dola za Marekani 150 kwa kila tani moja ya ujazo (kutegemea kiwango kitaka-
chokuwa kikubwa) kwenye shaba chakavu (copper waste) na vyuma chakavu (scrap metals).

6.12 Sheria ya Mifumo ya Malipo ya Taifa, SURA 437
Kupunguza tozo ya miamala kutoka kiwango kisichozidi shilingi 7,000 hadi kiwango kisichozidi shilingi 4,000 
katika miamala ya kutuma na kutoa pesa na kuongeza wigo wa tozo hiyo ili kuhusisha miamala yote ya 
kielektroniki.
6.13 Sheria ya Posta na Mawasiliano ya Kielektroniki, SURA 306
Kuanzisha tozo kwenye malipo ya vingamuzi kwa kiwango cha kuanzia shilingi 500 na kisichozidi shilingi 
2,000.
6.14 Sheria ya Magari ya Kigeni, SURA 84
Kupunguza tozo ya magari yenye usajili wa kigeni yanayozidi ekseli 3 kutoka dola za Marekani 16 hadi 10 kwa 
kila kilomita 100.
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Sekta Bajeti 2022/23 
(bilioni)

 Asilimia
 (%) 

1. Elimu 5,684.6                      13.70         
1.1 - Elimu Msingi 4,368.3                      10.53         
1.2 - Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi

145.0                         0.35           

1.3 - Elimu ya Juu 1,006.4                      2.43           
1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 67.0                           0.16           
1.5 - Huduma za Utawala 97.9                           0.24           
2. Afya 2,149.1                      5.18           

2.1 - Huduma za Tiba 862.0                         2.08           
2.2 - Huduma za Kinga 258.4                         0.62           
2.3 - Hospitali za Rufaa za Mikoa 1.0                             0.00           
2.4 - Zahanati 96.6                           0.23           
2.5 - Vituo vya Afya 153.8                         0.37           
2.6 - Hospitali za Wilaya 691.5                         1.67           
2.7 - Hospitali za Utawala 85.8                           0.21           
3. Huduma za Utawala na Deni la Serikali 16,797.4                    40.49         

3.1 - Mihimili 3,809.3                      9.18           
3.2 - Usimamizi wa Mapato na Matumizi 3,693.1                      8.90           
3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 208.0                         0.50           
3.4 - Deni la Serikali 9,087.0                      21.91         
4. Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 4,208.0                      10.14         

4.1 - Ulinzi 2,712.0                      6.54           
4.2 - Usalama wa Umma 1,206.2                      2.91           
4.3 - Mahakama 289.7                         0.70           

Jedwali 1: Muhtasari wa Mgawanyo wa Bajeti Kisekta
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3.2 - Usimamizi wa Mapato na Matumizi 3,693.1                      8.90           
3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 208.0                         0.50           
3.4 - Deni la Serikali 9,087.0                      21.91         
4. Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 4,208.0                      10.14         

4.1 - Ulinzi 2,712.0                      6.54           
4.2 - Usalama wa Umma 1,206.2                      2.91           
4.3 - Mahakama 289.7                         0.70           
5. Maendeleo ya Uchumi 9,064.2                      21.85         

5.1 - Kilimo 1,216.2                      2.93           
5.2 - Madini 83.3                           0.20           
5.3 - Nishati 2,905.9                      7.01           
5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 3,929.2                      9.47           

5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira 615.4                         1.48           
5.6 -Viwanda 99.1                           0.24           
5.7- Biashara 183.8                         0.44           
5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza 
Ujuzi

31.2                           0.08           

6. Hifadhi ya Jamii 2,244.2                      5.41           
6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 37.3                           0.09           
6.2 -Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 1,761.1                      4.25           
6.3 - Mfuko wa Bima ya Afya 445.9                         1.07           

7. Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii 1,333.1                      3.21           
7.1 - Maji 723.8                         1.75           
7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi 118.6                         0.29           
7.3 - Maendeleo ya Jamii 455.2                         1.10           
7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni 35.4                           0.09           
Jumla Kuu 41,480.6                    100.00       
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NYARAKA REJEA ZA BAJETI
Ifuatayo ni  orodha ya nyaraka za Serikali zilizotumika kama chanzo cha taarifa za kuandaa bajeti:
   1. Dira ya Taifa ya Maendeleo, 2025;
   2. Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano;
   3. Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 2020
   4. Mfumo wa Sera za Uchumi Jumla: Unatoa taarifa juu ya sera za bajeti na maboresho;
   5. Randama za Mipango ya Muda wa Kati na Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati ya mwaka 2022/23;
   6. Mwongozo wa Mipango na Bajeti 2022/23;
   7. Hotuba za Bajeti za Wizara za Mwaka wa Fedha 2022/23;
   8. Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya Mwaka wa fedha 2022/23;
   9. Sheria ya Fedha ya Mwaka 2022;
   10. Sheria ya Matumizi ya mwaka 2022;
   11. Sheria ya Bajeti 2015, Sura 439;
   12. Makadirio ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 (Juzuu Na. I, II, III na IV);
Ili kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo yaliyotangulia ya vitabu vya Bajeti ya Serikali Toleo la Mwanachi, 
unaweza kutembelea mitandao ya:
         Wizara ya Fedha na Mipango (www.mof.go.tz)
         Policy Forum (www.policyforum.or.tz)
Kwa maelezo zaidi kuhusu Bajeti ya Serikali Unaweza kupata taarifa zaidi kuhusu mchakato wa uandaaji wa bajeti 
kutoka katika vyanzo vifuatavyo:
         Nyaraka zenye taarifa za Bajeti ya Serikali (angalia orodha ya nyaraka za rejea) na hasa, nakala ngumu ya  
           vitabu vya Bajeti ya Serikali ambavyo vinapatikana Wizara ya Fedha na Mipango S.L.P 2802, Dodoma.  
         Nakala laini za vitabu vya Bajeti ya Serikali zinapatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango  
           http://www.mof.go.tz
Kumbuka kwamba ni haki yako kujua bajeti hii na taarifa nyingine zinazohusiana na Bajeti ya Serikali. Ongea na 
Viongozi wako kuhusu taarifa hizi na washirikishe watu wengine katika jamii unayoishi nayo.
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KWA MAONI YAKO JAZA UKURASA HUU NA KUTUMA WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO

          Toa maoni yako kuhusu Bajeti ya Serikali ya mwaka 2022/23
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
          Je, unahitaji ufafanuzi zaidi ya uliotolewa katika kijitabu hiki?  
                    NDIYO                   HAPANA
          Kama jibu ni NDIYO Je, unahitaji ufafanuzi katika eneo gani?
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
          Je, ni kwa kiasi gani kijitabu hiki kimekusaidia?   
                    Kiasi kikubwa           Wastani                     Haki kunisaidia 
         Je, ni kwa kiasi gani kijitabu hiki kilikuwa rahisi kusoma na kueleweka? 
                    Rahisi                   Wastani                      Ngumu 

Tuma maoni yako katika anuani ifuatayo
Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha na Mipango,
Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali, Mtaa wa Hazina,

Mji wa Serikali – Mtumba, 40468 Dodoma,
Sanduku la Barua 2802, DODOMA-TANZANIA

Au tuma kwa njia ya barua pepe kwa:
 ps@mof.go.tz

Je, umepataje kijitabu hiki (weka alama ya V kwenye kisanduku ulichochagua)?
        Tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango
        Tovuti ya Jukwaa la Sera
        Taasisi za Serikali
        Nyingine (Tafadhali taja) 





Katibu Mkuu,
Wizara ya Fedha na Mipango,

Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali,
Mtaa wa Hazina,

Mji wa Serikali – Mtumba,
40468 Dodoma,

Sanduku la Barua 2802,
DODOMA-TANZANIA

 ps@mof.go.tz


